TOÀN ĐẢNG, TOÀN DÂN, TOÀN QUÂN PHẤN ĐẤU THỰC HIỆN THẮNG LỢI NGHỊ QUYẾT ĐẠI HỘI ĐẠI BIỂU TOÀN QUỐC LẦN THỨ XIII CỦA ĐẢNG

Trả lời câu hỏi của bạn Lê Tấn Đạt (toiditimem@yahoo.com.vn)

Chào bạn!
          Trung tâm tư vấn pháp luật Công đoàn của Liên đoàn Lao động thành phố Cần Thơ có nhận email của bạn hỏi về vấn đề: “Em đang làm tại công ty cổ phần Seavina, làm công nhân cũng gần 1 năm rồi nhưng vẫn không có hợp đồng bảo hiểm gì, hỏi ban giám đốc thì chỉ trả lời rằng để liên hệ với phòng tổ chức, họ đang xét nhưng tới hôm nay cũng không có tin tức gì. Vậy bạn phải làm gì để đòi lại quyền lợi cho bạn cũng như nhiều công nhân khác làm lâu năm hơn bạn?
          Trung tâm xin trả lời bạn như sau:
          Căn cứ vào Điều 2 Luật Bảo hiểm Xã hội năm 2006 quy định:
          1. Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc là công dân Việt Nam bao gồm:
          a/. Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ ba tháng trở lên;
          b/. Cán bộ, công chức, viên chức; vv…..
         Trường hợp bạn không được đảm bảo quyền lợivề bảo hiểm xã hội theo pháp luật quy định, bạn cóquyền kiến nghị lên người sử dụng lao động để được tham gia BHXHtheo quy định của pháp luật, hoặcbạn có thể nhờ đến sự giúp đỡcủa tổ chức Công đoàn Công ty, nếu Công ty chưa có tổ chức Công đoàn,bạn có thể trực tiếp liên hệvới Công đoàn cấp trên trực tiếp cơ sở là Liên đoàn Lao động quận, huyện hoặc Phòng Lao động Thương binh và Xã hội quận, huyện nơi công ty đặt trụ sở để yêu cầu được giúp đỡ.
 
                              Diệp Văn Bình
                              PGĐ Trung tâm Tư vấn pháp luật Công đoàn
                              Liên đoàn Lao động thành phố Cần Thơ

website đang trong quá trình nâng cấp và cập nhật mới nội dung