TOÀN ĐẢNG, TOÀN DÂN, TOÀN QUÂN PHẤN ĐẤU THỰC HIỆN THẮNG LỢI NGHỊ QUYẾT ĐẠI HỘI ĐẠI BIỂU TOÀN QUỐC LẦN THỨ XIII CỦA ĐẢNG

Trả lời câu hỏi của bạn Trần Thanh Hiển (hoangtubabylovely@gmail.com)

Chào bạn Trần Thanh Hiển!
     Trung tâm tư vấn pháp luật Công đoàn của Liên đoàn Lao động thành phố Cần Thơ có nhận email của bạn hỏi về vấn đề: Công ty bạn đang làm có giữ Bằng của bạn làm thế chấp và làm mất Bằng của bạn?
     Trung tâm xin trả lời bạn như sau:
     Căn cứ Điều 20 của Bộ luật Lao động năm 2012 quy định như sau:
Những hành vi người sử dụng lao động không được làm khi giao kết, thực hiện hợp đồng lao động
1. Giữ bản chính giấy tờ tuỳ thân, văn bằng, chứng chỉ của người lao động.
2. Yêu cầu người lao động phải thực hiện biện pháp bảo đảm bằng tiền hoặc tài sản khác cho việc thực hiện hợp đồng lao động.
          Do vậy, việc Công ty giữ Bằng chính của bạn là sai với quy định của pháp luật.
     Bạn có thể viết đơn khiếu nại đến Phòng Lao động Thương binh và Xã hội, tổ chức Công đoàn cấp quận, huyện hoặccấp tương đươngnơi công ty đặt trụ sởđể yêu cầu Cty có trách nhiệm về việc làm mất Bằng của bạn.
     Trường hợp Cty làm mất thật sự, Bạn yêu cầu Công ty phải xác nhận và liên hệ với nơi cấp Bằng để xin cấp lại. Mọi chi phí đi lại để liên hệ cấp Bằng lại, bạn có thể yêu cầu Công ty hỗ trợ chi trả.
 
Thân chào bạn!
 
Liên đoàn Lao động thành phố Cần Thơ
 Trung tâm Tư vấn pháp luật Công đoàn

website đang trong quá trình nâng cấp và cập nhật mới nội dung